Diễn đàn học sinh chuyên Toán (08-11) - Trường THPT chuyên Hoàng Văn Thụ - Hòa Bình
Chào mừng bạn đến với "Maths4rum"!
=> Click "Đăng Nhập": để đăng nhập vào Forum
=> Click "Đăng Kí": để trở thành Member của Forum
=> Click "Do Not Display Again": để hệ thống này không hiện nữa
*Khách viếng thăm chỉ có thể xem toàn bộ tựa đề bài viết trong Forum.
*Bạn là "New Members". Xin ghé sang phần "Hướng dẫn sử dụng" để tìm hiểu thêm các chức năng của Forum
Diễn đàn học sinh chuyên Toán (08-11) - Trường THPT chuyên Hoàng Văn Thụ - Hòa Bình
Chào mừng bạn đến với "Maths4rum"!
=> Click "Đăng Nhập": để đăng nhập vào Forum
=> Click "Đăng Kí": để trở thành Member của Forum
=> Click "Do Not Display Again": để hệ thống này không hiện nữa
*Khách viếng thăm chỉ có thể xem toàn bộ tựa đề bài viết trong Forum.
*Bạn là "New Members". Xin ghé sang phần "Hướng dẫn sử dụng" để tìm hiểu thêm các chức năng của Forum
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTrang Chính  GalleryGallery  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
Nơi đây lưu giữ những kỷ niệm đẹp của tập thể lớp chuyên Toán 08-11, trường THPT Chuyên Hoàng Văn Thụ, Hòa Bình
 minh_ilm (4445)
 †._.[T]rouble♥[M]aker._.† (2330)
 so noisy-13 (1878)
 hoai_ze_93 (1877)
 rua_93 (1511)
 ni_co_an_thit_cho_93 (1471)
 truongson (1315)
 reddevil1212 (1213)
 ThắngPQ (1115)
 Trung_trâu (1059)
Năm ngoái có Làm ơn, Tiết Học Cuối... năm nay có Lời Tạm Biệt
10 lý do không nên học Bách Khoa - giống khen hơn là chê
Wish You Were Here - Avril Lavigne
TB SỐ 1: Xây dựng 2 tuyến tàu cao tốc từ thành phố FB về quê
Nobody's Home - Avril Lavigne
TB SỐ 2: Xây dựng hệ thống Like và Dislike
Thân gửi đến tất cả các thành viên lớp hiện đang tham gia diễn đàn
Tất cả thành viên chú ý: Thông báo đặc biệt về việc đưa ảnh lên forum
Thông báo về việc xúc tiến hoạt động của Ban liên lạc lớp
Lấy ý kiến về việc tên miền tiếng việt
Thông báo: Mở chuyên mục Kì thi TN - ĐH 2011
Admin ra tuyên bố cảnh cáo thành viên BQT
Chiến dịch dọn dẹp bài viết lần 2
Yêu cầu các thành viên khai đúng thông tin cá nhân
Thông báo thay đổi việc xét cấp bậc

Thời gian: 29/10/10, 08:03 pm
Trả lời: 4 lượt trả lời cho bài này');" onmouseout="tooltip.hide();" href="/t3900-topic">Thông báo "Chiến dịch dọn dẹp bài viết"

Tuyển mod cho 4r
Sử phạt nghiêm thành viên post bài sai box...
Các thành viên chú ý!!
V/v thành viên đăng ký mới
chung  
TranTruongDuc  
TranTruongDuc  
Trung_trâu  
TranTruongDuc  
Trung_trâu  
Trung_trâu  
Trung_trâu  
Trung_trâu  
Trung_trâu  
Trung_trâu  
Trung_trâu  
Trung_trâu  
Trung_trâu  
Trung_trâu  
Trung_trâu  
Trung_trâu  
Trung_trâu  
Trung_trâu  
Trung_trâu  

Share | 

não mình-bạn biết gì về nó?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
minh_ilm
Giáo sư Tiến sĩ Khoa học
Giáo sư Tiến sĩ Khoa học
minh_ilm

TV :
  • CT 08-11

Reputation/Uy tín (Danh tiếng) : 561
Job/hobbies : Ăn + Chơi
Humor/Tâm trạng : Tốt bụng cực kỳ
GDM GDM : 26851

não mình-bạn biết gì về nó? _
Bài gửiTiêu đề: não mình-bạn biết gì về nó?   não mình-bạn biết gì về nó? Empty21/01/10, 06:21 pm

Loading
Có lẽ có bạn thấy lạ tại sao có một bài viết liên quan tới…bộ não. Trong quá trình học tập, làm việc và sinh sống của chúng ta, bộ nảo ảnh hưởng tới tất cả hoạt động của mình. Tại sao lại có Lập trình viên? tại sao lai có nghệ sĩ? Tại sao bạn chỉ có thể tính toán mà không thể sáng tạo nghệ thuật hoặc ngược lại hoặc tại sao có người có thể làm cả 2? Và bạn biết gì về não của mình?

(Nhìn thử hình cô gái đang chuyển động một hồi lâu xem có đúng là tự nhiên nó lại đổi chiều không?)

Để trả lời câu hỏi này bạn cần phải nắm một chút về cái “đầu” của mình. Có người đã nói là trước khi phát huy hết tác dụng của 1 cái gì đó thì phải tìm hiểu nó. Và cái não của mình cũng thế. Tìm hiểu một xíu về não mình cũng tốt vậy. Mình sẽ không có trình bày liên quan tới tâm lý học hay giải phẫu học gì cả (cao quá mà ^^), chỉ là giới thiệu cho mọi người biết về 2 bán cầu não của mình để phát huy tối đa cho công việc và cuộc sống.
Trước tiên, làm một thí nghiệm nho nhỏ nhé, hãy nhìn vào hình cô gái dưới đây:

não mình-bạn biết gì về nó? Brain-test-dancer

Nếu bạn thấy cô gái đó xoay theo chiều kim đồng hồ tức là bạn thuộc típ não trái, còn ngược chiều kim đồng hồ là thuộc típ người não phải. Nếu bạn thấy xoay 1 hướng rồi, hãy thử xem bạn có thể sử dụng não kia để xem chiều quay ngược lại thế nào nhé!
Não người được chia thành 2 bán cầu: bán cầu não trái và bán cầu não phải. Não trái chi phối các hoạt động tư duy logic và đảm nhận các thao tác của nữa bên phải của cơ thể.Não phải chi phối cảm xúc, hình ảnh và đảm nhận các thao tác của nữa bên trái của cơ thể.

não mình-bạn biết gì về nó? Chuc-nang-nao-bo

Như vậy, nếu bạn là một người thiên về lý trí, logic, phán đoán thì não trái của bạn khá phát triển. Bạn có thể dựa vào điều này để bồi dưỡng khả năng logic, phán đoán của mình bằng cách phát triển não trái. Miễn hình thức nào có lợi cho não trái của bạn thì sẽ có lợi cho các hoạt động mà não trái chi phối. Ngôn ngữ cũng là một phần của não trái, nên có người nói là học nhiều ngoại ngữ sẽ giúp bạn thông minh hơn.
Ngược lại, nếu bạn muốn có khả năng sáng tác nghệ thuật thì hãy quan tâm tới não phải của mình. Màu sắc, hình ảnh, âm nhạc, cảm xúc là những cái cần phải tập luyện để não phải của mình phát triển để giúp mình trở thành..nghệ sĩ.
Tóm lại, đừng sống thiên về một bên não nào quá, sẽ không tốt cho công việc hoặc cuộc sống của mình. Thiên về não trái quá thì trở nên lúc nào cũng nói logic, khô khan, kém uyển chuyển. Còn nếu thiên về não phải quá thì lại lúc nào cũng mơ mộng, giàu cảm xúc quá thì lại xa rời thực tế, làm việc chỉ nói cảm xúc, thiếu lý trí để phán đoán. Hãy chăm lo cho cả 2 bán cầu não của mình nhé mọi người, hãy thử tập luyện thì sẽ thấy tác dụng thôi!

não mình-bạn biết gì về nó? Left_Brain_vs_Right_Brain7e4Detailnguồn: chuyenhvt.net
-991-
http://1kho.com
Khách vi
Khách viếng thăm

Bài gửiTiêu đề: Re: não mình-bạn biết gì về nó?   não mình-bạn biết gì về nó? Empty21/01/10, 08:47 pm

Loading
Cái này t xin được trích ý trong quyển" Tôi tài giỏi- bạn cũng thế của Adam Khoo": Não trái nhận trách nhiệm về mảng tính toán, logic, giải thích còn não phải thì chịu trách nhiệm về âm nhạc, tình cảm, nghệ thuật..., Những người nào mà ăn ở ngăn nắp, gọn gàng, và thường có xu hướng phát cáu khi người khác mượn đồ của mình rồi đề ko đúng chỗ => phát triển não trái. Ngược lại là não phải. Trong quá trình học các môn toán, lý ,hóa thì thường chỉ có não trái hoạt động. Để toàn bộ bộ não dc hoạt động hiệu quả, ta nên dùng SƠ đồ tư duy. Sơ đồ tư duy dùng các hình vẽ, đường vẽ, ký hiệu, màu sắc thật sinh động để tóm tắt các kiến thức đã học. Như thế sẽ giúp não hoạt động hiệu quả
minh_ilm
Giáo sư Tiến sĩ Khoa học
Giáo sư Tiến sĩ Khoa học
minh_ilm

TV :
  • CT 08-11

Reputation/Uy tín (Danh tiếng) : 561
Job/hobbies : Ăn + Chơi
Humor/Tâm trạng : Tốt bụng cực kỳ
GDM GDM : 26851

Bài gửiTiêu đề: Re: não mình-bạn biết gì về nó?   não mình-bạn biết gì về nó? Empty29/05/13, 08:16 am

Loading
Hình như mình người não trái. K có năng khiếu nghệ thuật mấy.
http://1kho.com
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: não mình-bạn biết gì về nó?   não mình-bạn biết gì về nó? Empty

Loading

não mình-bạn biết gì về nó?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang